
                  

                                                                         

TAARIFA YA UPANUZI WA MTAMBO WA RUVU JUU NA UJENZI WA BOMBA KUTOKA
MLANDIZI HADI KWENYE MATANKI YA KIMARA NA MRADI WA UPANUZI WA MFUMO WA

UGAWAJI MAJI DAR ES SALAAM NA PWANI

Ifuatayo ni tarifa fupi ya miradi ya maji inayosimamiwa na DAWASA itakayotembelewa na
Waheshimiwa Wabunge wa Kamati ya Maji, Mifugo na Ardhi tarehe 20 januari 2018

Upanuzi wa mtambo wa Ruvu Juu

Upanuzi wa mtambo wa Ruvu Juu umewezesha mtambo huo kuongeza uzalishaji kutoka lita
milioni  82 hadi  kufikia  lita  mlioni  196.  Mradi  huu ulizinduliwa rasmi na Rais wa Jamhuri  ya
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli  Juni 21, 2017 baada ya kukamilika. 

Kazi  zilizofanyika  ni  pamoja  na  Ujenzi  wa  nyumba za  wafanyakazi,  Ujenzi  wa  maeneo ya
kusafisha maji, Ujenzi wa eneo la kuchuja tope ili kuwezesha maji ghafi kutumika kwa ufanisi,
Tenki  la  maji  safi,  machujio  (Rapid  Sand  Filters).  Ujenzi  wa  kituo  cha  kusukuma  maji
yaliyosafishwa kwenda kwa watumiaji, ujenzi wa Kituo cha kusukuma maji ghafi Ruvu darajani,
Ujenzi wa njia mpya ya umeme kutoka Chalinze, Ujenzi wa kituo kipya cha kupokea umeme wa
msongo mkubwa na Ufungaji wa Pampu mbalimbali.  Mradi huu uligharimu dola za Marekani
milioni 39.7

Ujenzi wa bomba kuu kutoka Kibaha hadi Kimara 

Ili maji yaliyoongezeka yaweze kuwafikia watumiaji, mradi wa ujenzi wa mabomba makuu na
tenki la Kibamba ulitekelezwa. 

Katika mradi huu, kazi zifuatazo zilifanyika; Ulazaji wa mabomba jumla ya km 69.569 yenye
kipenyo cha 1200mm, 100mm na 900mm, Ujenzi wa jengo la ofisi ya mradi Kibaha ambalo hivi
sasa linatumiwa katika shughuli za kuendeshea huduma za maji Kibaha, Ujenzi wa tanki lenye
ujazo wa lita milioni 10 eneo la Kibamba, Ukarabati  wa matanki mawili  yenye ujazo wa lita
milioni 8 kila moja yaliyopo Kimara Mwisho. Kuunganisha bomba jipya la 1000mm na la zamani
600mm eneo la Kimara Temboni ili kuboresha huduma ya usambazaji maji. 

Mradi  huu  uliogharimu  dola  za  Marekani  milioni  59  nao  ulizinduliwa  na  Mheshimiwa  Rais
sambamba na mradi wa upanuzi wa mtambo.

Mradi wa uboreshaji wa huduma za ugawaji na usambazaji maji katika baadhi ya maeneo
ya Mikoa ya Pwani na Dar es salaam

Mradi wa uboreshaji wa huduma za ugawaji na usambazaji maji katika baadhi ya maeneo ya
Mikoa ya Pwani na Dar es salaam unaendelea kutekelezwa kwa kasi katika maeneo mbalimbali
jijini Dar es salaam na katika Miji ya Bagamoyo na Kibaha na tayari umefikia asilimia 72.2.



Mradi huo unaotekelezwa na Wizara ya Maji na Umwagiliaji  kupitia Mamlaka ya Majisafi na
Majitaka  Dar  es  salaam (DAWASA)  ulianza rasmi  mwezi  Machi  mwaka 2016 na  hivi  sasa
unaendelea kutekelezwa katika maeneo mbalimbali. 

Kazi zinazofanyika chini ya mradi huu ni pamoja na ujenzi wa matenki tisa (9) ya kuhifadhi na
kusambaza maji yenye ukubwa wa kuhifadhi kati ya lita milioni 3.0 hadi lita milioni 6.0; ujenzi wa
vituo vinne (4) vya kusukuma maji, ununuzi na ufungaji wa pampu kubwa za kusukuma maji 16,
ununuzi wa transfoma na ufungaji njia za umeme wa msongo mkubwa, ununuzi na ulazaji wa
mabomba  makubwa  ya  ugawaji  maji  na  ulazaji  wa  mabomba  ya  usambazaji  maji  mitaani
yatakayokuwa na urefu wa jumla ya  kilometa zipatazo 477. 

Maeneo  yatakayonufaika  na  mradi  huu  ni  pamoja  na  Salasala,  Bunju,  Wazo,  Makongo,
Changanyikeni,  Bagamoyo, Mpiji,  Zinga, Kiromo, Kitopeni,  Ukuni, Kerege, Buma, Mataya na
ukanda maalum wa EPZA ambayo ni maeneo yanayohudumiwa na mtambo wa Ruvu Chini. 

Maeneo mengine yatakayonufaika na mradi huu ni yale yaliyopo kati ya Mbezi Luisi na Kiluvya,
ambayo ni Kiluvya, Kibamba, Mbezi, Msakuzi, Makabe, Malamba mawili na Msigani. Maeneo
haya  huhudumiwa  na  mtambo  wa  Ruvu  Juu  ambao  ulizinduliwa  na  Mheshimiwa  Rais  wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Juni 21, 2017.

Lengo la mradi huu ni pamoja na kuhakikisha kuwa wananchi wa kawaida, wenye viwanda na
biashara  katika  eneo  lote  la  mradi  wanatapa  huduma  bora  za  maji  hasa  baada  ya  maji
kuongezeka kufuatia kukamilika kwa kazi za upanuzi wa mitambo ya maji ya Ruvu Juu na Ruvu
Chini. Lengo lingine ni kuweka mitandao ya maji katika maeneo ambayo hayakuwa na mtandao
rasmi wa maji; kwa kufanya hivi, mradi utawezesha maji yagawanywe kwa ufanisi na uwiano
zaidi.  Chini ya mradi huu, Matenki hayo mapya yanajengwa maeneo ya milimani ili  kuweza
kufikisha maji katika maeneo yote ambayo hayapati maji kutokana na miinuko. Chini ya mradi
huo miundombinu chakavu pia itakarabatiwa, hivyo kwa ujumla huduma ya maji itakuwa bora
na uhakika zaidi mradi utakapokamilika.

Ili kudhibiti upotevu wa maji, mita maalum zitafungwa katika maeneo ya kupokea maji na katika
matoleo  ili  kujua  kiasi  kamili  cha  maji  kilichoingia  katika  eneo  husika  na  kiasi  cha  maji
kitakachogawanywa kwa wananchi. Tofauti na mita za kawaida, mita hizi zitakuwa zinapeleka
taarifa moja kwa moja katika ofisi za uendeshaji ambapo vifaa maalum vitafungwa na itakuwa
rahisi kutambua ni wapi maji yanapotea na hivyo kuyadhibiti mara moja.

Mradi  huu  unatekelezwa  kwa  gharama  ya  dola  za  Marekani  milioni  32,927,222.45  kupitia
mkopo wa masharti nafuu kutoka Serikali ya India. 

Imetolewa na Ofisi ya Uhusiano wa Jamii -DAWASA


